Hướng dẫn tắt tính năng tải lại tab trên Google Chrome

Google Chrome cho phép quản lý, chuyển các tab không sử dụng sang chế độ 'sleep' tránh ngốn RAM. Thế nhưng tính năng này lại khiến nhiều người cảm thấy khó chịu, bởi thường xuyên phải đợi load lại trang, ảnh hưởng tới công việc đang làm.

Google Chrome

Đó chính là tính năng Automatic Tab Discarding, cho phép tự động load trang sau một thời gian nhất định. Vậy tốt nhất hãy chặn Chrome tự động tải lại tab cũ, sẽ giúp cho máy tính chạy nhanh hơn, giảm thời gian lướt web xuống do không phải tải lại trang. Chi tiết cách thực hiện mời các bạn cùng theo dõi bài viết dưới đây: 

Hướng dẫn tắt tính năng tải lại tab trên Google Chrome

Hướng dẫn tắt tính năng tải lại tab trên Google Chrome

Bước 1: Mở trình duyệt Google Chrome lên, nhập 'chrome://flags' vào thanh địa chỉ, rồi nhấn Enter. 

Bước 2:'Automatic Tab Discarding' vào ô tìm kiếm, rồi chọn Disabled (Vô hiệu hóa) để chặn Google Chrome tự động mở lại tab cũ. 

Bước 3: Tiếp tục gõ 'Offline Auto-Reload Mode' vào ô tìm kiếm, chọn Disabled (Vô hiệu hóa). 

Bước 4: Thực hiện tương tự với từ khóa 'Only Auto-Reload Visible Tabs'. 

Bước 5: Cuối cùng, nhấn vào Relaunch Now (Chạy lại ngay bây giờ) để khởi động lại trình duyệt và áp dụng mọi thay đổi. 

Chỉ với vài thao tác khá đơn giản, bạn đã ngăn Chrome tự động tải lại tab giúp máy tính chạy nhanh hơn, không còn cảm giác khó chịu mỗi khi duyệt web nữa!

Chúc các bạn thực hiện thành công!

TIN LIÊN QUAN

Ngăn chặn Chrome tải lại các tab chưa dùng đến làm hao tốn bộ nhớ

Nếu bạn là người thường xuyên mở hàng chục tab, nhưng chỉ sử dụng một tab tại một thời điểm, thì hiện tượng full disk có thể xảy ra, đồng thời sẽ làm lãng phí bộ nhớ của hệ thống.

Mở nhiều tab trên Chrome mà không gặp tình trạng Full-Disk

Tab discarding, Offline Auto-Reload Mode, Only Auto-Reload Visible Tabs là những tính năng ẩn trong Chrome, hỗ trợ người dùng mở nhiều tab nhưng vẫn tránh tình trạng đầy bộ nhớ RAM, bằng cách ngăn chặn các Tab tải lại khi chưa dùng đến.

Hướng dẫn kích hoạt chế độ đọc báo trên Google Chrome cho Android

Chế độ đọc báo tập trung hiển thị nội dung bài viết, bỏ hết quảng cáo vừa giúp bạn không bị phân tâm vừa tiết kiệm đáng kể dung lượng khi lướt web bằng 3G.

Hướng dẫn kích hoạt giao diện mới của trình duyệt Google Chrome trên iOS

Thời gian gần đây, Google liên tục làm mới thiết kế trên các dịch vụ của mình và tất nhiên trình duyệt Chrome cũng nằm trong số đó. Sau đây TCN sẽ hướng dẫn cách kích hoạt giao diện mới của trình duyệt Google Chrome trên iOS, mời các bạn cùng tham

Hướng dẫn cách chặn thông báo trang web trên Google Chrome

Việc xuất hiện quá nhiều thông báo trên Google Chrome khiến bạn cảm thấy phiền và mất tập trung trong học tập cũng như làm việc trên laptop. Vậy việc chặn thông báo trang web trên Google Chrome là một phương án tối ưu nhất.

Cách ngăn chặn không cho Google Chrome chạy nền

Bạn có biết là trình duyệt web Google Chrome không hoàn toàn tắt hẳn mỗi khi bạn đóng cửa sổ duyệt web cuối cùng?

Kích hoạt chế độ giao diện Material Design UI trên Google Chrome mới ra mắt

Giao diện Material Design UI sẽ mang đến một phong cách mới cho trình duyệt này. Phong cách giao diện theo thiết kế đơn giản, phẳng và bo tròn các đường nét chứ không góc cạnh như giao diện cũ. Trước đây, Google thử nghiệm giao diện này trên trình

Cách bo tròn cửa sổ Google Chrome 96 trên Windows 11 cực kỳ đẹp mắt

Google Chrome 96 đã được phát hành chính thức cùng với giao diện cửa sổ bo tròn các góc trên Windows 11. Sau đây là cách bo tròn cửa sổ Google Chrome 96 trên Windows 11 nhé...

THỦ THUẬT HAY

Lệnh bitsadmin getaclflags và bitsadmin getbytestotal trong Windows

Lệnh bitsadmin getaclflags truy xuất các propagations flag của danh sách điều khiển truy cập. Lệnh bitsadmin getbytestotal truy xuất kích thước của nhiệm vụ đã chỉ định.

Vì sao điện thoại của bạn chậm dần theo thời gian và bạn có thể khắc phục như thế nào?

Điện thoại Android chậm đi sau một thời gian, chuyện này nhiều anh em cũng nghe rồi. Nhưng ngay cả iPhone, lúc mới mua thì nhanh lắm nhưng dần dần qua vài năm cũng chậm đi thôi chứ không còn ngon như lúc đầu.

Hướng dẫn nhận biết tài khoản Facebook của bạn đã bị hack và giải pháp

Có rất nhiều mục đích để một hacker đoạt tài khoản Facebook của bạn, nhưng chủ yếu là để tăng lượng tương tác, tăng follow cho một trang cá nhân hoặc trang xã hội, để soi mói tin nhắn, bài viết trong các nhóm mật...

ReProvision - Tinh chỉnh tự động gia hạn ứng dụng thay thế tốt nhất cho Cydia Extender

Đây là một tính năng khiến cho ReProvision nổi bật hơn các đối thủ cạnh tranh như Ext3nder Installer hay Extender Reloaded (hai tinh chỉnh chỉ cung cấp khả năng gia hạn trước thời gian bị thu hồi), điều đó có nghĩa là

Hướng dẫn xóa thuộc tính ảnh chụp trong Windows 10

Mỗi lần chụp ảnh, dù là với máy ảnh hay smartphone, thì rất nhiều thông tin cá nhân được lưu trữ trong phần thuộc tính của những ảnh này. Nếu bạn muốn xóa tất cả các thông tin đó trước khi chia sẻ hình ảnh với người

ĐÁNH GIÁ NHANH

Trên tay và đánh giá nhanh Samsung Galaxy C5

Vẫn là thiết kế nguyên khối, nhưng thay bằng vỏ lưng bằng nhựa, hay bằng kính, Galaxy C5 và Galaxy C7 thế hệ mới lại sử dụng vỏ kim loại hoàn toàn – tương tự...

Đánh giá nhanh điện thoại OPPO R9s phiên bản màu xanh tuyệt đẹp

OPPO R9s cũng có RAM 4 GB, bộ nhớ trong 64 GB như F3 Plus, nhưng nó lại yếu hơn một chút khi chỉ trang bị con chip Snapdragon 625 và GPU Adreno 506. Ngoài ra, máy có pin dung lượng 3010 mAh, thấp hơn so với F3 Plus

Hiệu năng và thời lượng pin Xiaomi Mi A2: Vượt trội so với các đối thủ trong phân khúc

Xiaomi Mi A2 chính là chiếc điện thoại có hiệu năng mạnh nhất trong tầm giá 6 triệu đồng hiện nay khi được trang bị bộ vi xử lý Snapdragon 660, con chip mang sức mạnh tương đương những smartphone cao cấp. Tuy nhiên để